എന്താണ് അനാമോര്‍ഫിക്ക് ഫോട്ടോഗ്രാഫി? എങ്ങനെയാണത് പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നത്, പരമ്പര ആരംഭിക്കുന്നു

0
1535

അനാമോര്‍ഫിക്ക് ഫോട്ടോഗ്രാഫി ഭാഗം-1

‘അനാമോര്‍ഫിക്ക്’ എന്ന വാക്ക് ഗ്രീക്ക് പദങ്ങളായ ‘അന’, ‘മോര്‍ഫ്’ എന്നിവയില്‍ നിന്നാണ് വന്നത്. അര്‍ത്ഥം കൃത്യമായി പറഞ്ഞാല്‍ ഒരു ദൃശ്യത്തിന്റെ ആകൃതിയില്‍ മാറ്റം വരുത്തുകയും പിന്നീട് വീണ്ടും സാധാരണ നിലയിലേക്ക് മാറ്റുകയും ചെയ്യുന്നു എന്നാണ്. ഫോട്ടോഗ്രാഫിയില്‍, ഒരു ചിത്രം എടുക്കുമ്പോള്‍ വികലമാകുന്ന ഒരു സാഹചര്യവുമായി ഇത് ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു, പക്ഷേ അത് പ്രൊജക്റ്റ് ചെയ്യുമ്പോഴോ പ്രദര്‍ശിപ്പിക്കുമ്പോഴോ ഒരു സാധാരണ ആകൃതിയിലേക്ക് അത് ലിസ്റ്റുചെയ്യപ്പെടില്ല. സ്‌ക്രീനില്‍ ഉടനീളം നീളുന്ന ലെറ്റര്‍ബോക്‌സ് ഫോര്‍മാറ്റില്‍ ഒരു സിനിമ കാണിക്കുമ്പോള്‍ അനാമോര്‍ഫിക്ക് ഇമേജറിയുടെ ഒരു പൊതു ഉദാഹരണം സിനിമയില്‍ കാണാന്‍ കഴിയും. നമ്മില്‍ മിക്കവരും അനാമോര്‍ഫിക്ക് ആയി കരുതുന്നതിനെ ഇത് സവിശേഷമാക്കുന്നു.


സിരുയി 35 എംഎം എഫ് 2.8 1.33 എക്‌സ് അനാമോര്‍ഫിക്ക് ലെന്‍സ് ഉപയോഗിച്ച് 2.35: 1 ഫോര്‍മാറ്റ് ഇമേജ് ഷോട്ട്. ചിത്രം 4 കെ വീഡിയോയില്‍ റെക്കോര്‍ഡുചെയ്തതിനാല്‍ ഇത് 16-9 ഫോര്‍മാറ്റില്‍ കാണുന്നു.

ഒന്നാം ലോകമഹായുദ്ധസമയത്താണ് ഒപ്റ്റിക്കല്‍ അനാമോര്‍ഫിക്ക് പ്രക്രിയ കണ്ടുപിടിച്ചത്. നിരീക്ഷണ ദ്വാരം കൂടുതല്‍ വലുതാക്കാതെ ടാങ്കുകളിലെ നിരീക്ഷകരെ യുദ്ധഭൂമിയില്‍ വിശാലമായ കാഴ്ച നേടാന്‍ സഹായിക്കുന്ന രീതിയായിരുന്നു ഇത്. വലിയ യുദ്ധ ടാങ്കുകളിലെ നിരീക്ഷണത്തിനാണ് ഇത്തരം ലെന്‍സുകള്‍ ഉപയോഗിച്ചത്. പിന്നീട്, യുദ്ധം അവസാനിച്ചുകഴിഞ്ഞതോടെ ഈ സംവിധാനം സിനിമയില്‍ ഓണ്‍ ഓഫ് ഉപയോഗിക്കുകയും ചെയ്തു. ടെലിവിഷന്റെ ഏതാണ്ട് ചതുര ഫോര്‍മാറ്റിന് ആവേശകരമായ ഒരു ബദല്‍ നല്‍കുന്നതിന് 1950 കളുടെ തുടക്കത്തില്‍ അനാമോര്‍ഫിക്ക് സിനിമകള്‍ കൂടുതല്‍ പ്രചാരം നേടി.

ലോംഗ് ലെറ്റര്‍ബോക്‌സ് ഫോര്‍മാറ്റ് ഇപ്പോള്‍ ലോകമെമ്പാടുമുള്ള ഇതിഹാസ സിനിമയുടെ പര്യായമാണ്, മാത്രമല്ല അവര്‍ കാണുന്ന സിനിമയ്ക്ക് ഉയര്‍ന്ന പ്രൊഡക്ഷന്‍ മൂല്യങ്ങളുണ്ടെന്ന പ്രേക്ഷകരെ ധരിപ്പിക്കാനും ഈ വിശാലമായ ക്യാന്‍വാസ് സഹായിക്കുന്നു. ചലച്ചിത്രനിര്‍മ്മാണത്തിന്റെ അന്തരീക്ഷവുമായുള്ള ബന്ധം എന്തുകൊണ്ടാണ് അനാമോര്‍ഫിക്ക് ഫോട്ടോഗ്രാഫി അമച്വര്‍, പ്രൊഫഷണല്‍ ചലച്ചിത്രകാരന്മാരെ ഒരുപോലെ ആകര്‍ഷിക്കുന്നത് എന്നത് എക്കാലത്തെയും ഒരു ചോദ്യമാണ്. ഇത് പ്രേക്ഷകരുടെ (അല്ലെങ്കില്‍ ക്ലയന്റിന്റെ) കാഴ്ചയില്‍ ഉല്‍പാദന മൂല്യം ഉയര്‍ത്താനും വീഡിയോയുടെ തിരക്കുകളില്‍ നിന്ന് ചലച്ചിത്രകാരനെ ഉയര്‍ത്താനും കഴിയും. ‘ലോവര്‍ എന്‍ഡ്’ ഉപകരണങ്ങളില്‍ 16: 9 അല്ലെങ്കില്‍ 4: 3 ഷൂട്ടിംഗ് നിര്‍മ്മാതാക്കളെ പ്രത്യേകിച്ചും. കലാപരമായ ദൃശ്യവത്ക്കരണത്തിന് അനാമോര്‍ഫിക്ക് പ്രക്രിയ ഒരു കാല്‍വെപ്പായി പലരും കാണുന്നു.

അനാമോര്‍ഫിക്ക് സിനിമയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ഇമേജ് ഫോര്‍മാറ്റുകള്‍ ഒരു സാധാരണ സ്റ്റില്‍ ഇമേജിന് ബാധകമാകുന്നതുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്തുമ്പോള്‍ ചില വ്യത്യസ്ത കോമ്പോസിഷന്‍ ഉള്‍ക്കൊള്ളുന്നു. അതേ രീതിയില്‍ പനോരമിക് ഫോര്‍മാറ്റുകള്‍ സ്റ്റില്‍ ഫോട്ടോഗ്രഫിയില്‍ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നു.

(തുടരും)

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here