പുതിയ ക്യാമറ കിട്ടിയോ? നിങ്ങള്‍ ഷൂട്ട് ചെയ്യുന്നതിന് മുമ്പ് ഈ സെറ്റിങ്ങുകള്‍ മാറ്റുക! (Part 1)

0
77

ആദ്യമായി ഒരു പുതിയ ക്യാമറ അണ്‍ബോക്‌സ് ചെയ്യുന്നത് പോലെ ത്രില്ലടിപ്പിക്കുന്ന മറ്റൊന്നും ഒരു ഫോട്ടോഗ്രാഫര്‍ക്ക് ഉണ്ടാവുകയില്ല. ഒരു പുതിയ ക്യാമറ കൈവശം വയ്ക്കുന്നത് ഒരു ഫോട്ടോഗ്രാഫര്‍ക്ക് ആവേശകരമാണ്. എന്നാല്‍ ക്യാമറയുമായി ഫോട്ടോഗ്രാഫി ചെയ്യാനായി നിങ്ങള്‍ കുന്നുകളിലേക്കോ സ്റ്റുഡിയോയിലേക്കോ ദൂരെയുള്ള ലക്ഷ്യസ്ഥാനത്തേക്കോ പോകുന്നതിനുമുമ്പ്, പ്രധാനപ്പെട്ട കുറച്ച് ക്യാമറ സെറ്റിങ്ങുകള്‍ ആദ്യം ക്രമീകരിക്കുന്നത് നല്ലതാണ്.

നിങ്ങളുടെ മെനു എങ്ങനെ സജ്ജീകരിക്കുകയും ബട്ടണുകളും ഡയലുകളും ഇഷ്ടാനുസൃതമാക്കുകയും ചെയ്യുന്നത് വളരെ വ്യക്തിപരമായ കാര്യമാണ്. നിങ്ങള്‍ എന്താണ് ഷൂട്ട് ചെയ്യുന്നത്, ഏത് ഫീച്ചറുകള്‍ ഉപയോഗിക്കുന്നു, എങ്ങനെ പ്രവര്‍ത്തിക്കാന്‍ നിങ്ങള്‍ ഇഷ്ടപ്പെടുന്നു എന്നതിനെ ആശ്രയിച്ചിരിക്കും ഇത്. നിങ്ങള്‍ എന്തിലാണ് ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിച്ചിരിക്കുന്നത് എന്നത് പ്രശ്‌നമല്ല, എല്ലാ ഫോട്ടോഗ്രാഫര്‍മാര്‍ക്കും ബോക്സിന് പുറത്ത് തന്നെ സജ്ജീകരിക്കേണ്ട ചില പൊതുവായ ക്രമീകരണങ്ങളുണ്ട്.

മെനു വിപുലീകരണം
ഡിജിറ്റല്‍ യുഗത്തിലെ ക്യാമറകളിലെ ഏറ്റവും സ്ഥിരതയുള്ള മാറ്റം മെനു സിസ്റ്റത്തിന്റെ വലുപ്പവും സങ്കീര്‍ണ്ണതയുമാണ്. ഈ വളര്‍ച്ചയുടെ ഉദാഹരണമായി, കാനോണിന്റെ ആദ്യത്തെ മുഖ്യധാരാ DSLR, 2000-ല്‍ നിന്നുള്ള Canon D30 പരിഗണിക്കുക, അതിന്റെ മെനുവില്‍ ഒരു നീണ്ട സ്‌ക്രോളിംഗ് ലിസ്റ്റില്‍ ആകെ 31 ഇനങ്ങള്‍ ഉണ്ടായിരുന്നു. കാനണിന്റെ സമീപകാല പ്രോ-ലെവല്‍ R3, മറിച്ച്, 8 വിഭാഗങ്ങളിലോ ടാബുകളിലോ ക്രമീകരിച്ചിരിക്കുന്ന 433 മെനു ഇനങ്ങള്‍ വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്നു.

കാനോണും മറ്റ് നിര്‍മ്മാതാക്കളും ഈ സവിശേഷതകളെല്ലാം താരതമ്യേന യുക്തിസഹമായ വിഭാഗങ്ങളായി ക്രമീകരിക്കുന്നതില്‍ നല്ല ജോലി ചെയ്തിട്ടുണ്ട് (ചിലത് മറ്റുള്ളവയെക്കാള്‍ മികച്ചത്): ഇമേജ് നിലവാരം, പ്ലേബാക്ക്, AF, വയര്‍ലെസ്. എന്നാലും, ബോക്സിന് പുറത്ത് ഏതൊക്കെ ഇനങ്ങളാണ് ക്രമീകരിക്കേണ്ടത് എന്നതിനെക്കുറിച്ച് അവ നിങ്ങള്‍ക്ക് ഒരു സൂചനയും നല്‍കുന്നില്ല – ഏതൊക്കെയാണ് മിക്ക സമയത്തും ഓഫാക്കുകയോ ഓണ് ചെയ്യുകയോ ചെയ്യുന്നത് എന്നതു പോലും വലിയ വിഷമമുണ്ടാക്കും. പ്രത്യേകിച്ച്, ഇത്തരമൊരു ക്യാമറ ആദ്യമായി കൈകാര്യം ചെയ്യേണ്ടിവരുമ്പോള്‍.

ഇക്കാരണത്താല്‍, പല ഫോട്ടോഗ്രാഫര്‍മാരും അവര്‍ക്ക് ആവശ്യമുള്ള ചില ഇനങ്ങള്‍ മാറ്റുകയും മെനുവിലെ ബാക്കി ഭാഗം ഉപേക്ഷിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. അവര്‍ പിന്നീട് അവരുടെ ഷൂട്ടിംഗ് അനുഭവത്തില്‍ അസ്വസ്ഥതയോടെ ജീവിക്കുന്നു, അത് പരിഹരിക്കാന്‍ എളുപ്പമാണ്.

ഈ ലേഖനം എല്ലാ ഫോട്ടോഗ്രാഫര്‍മാര്‍ക്കും നിര്‍ബന്ധമായും മാറ്റേണ്ട ഇനങ്ങളുടെ ഒരു ചെറിയ ലിസ്റ്റ് നല്‍കുന്നു. ഔട്ട്-ഓഫ്-ദി-ബോക്സ് ഫാക്ടറി ക്രമീകരണങ്ങളില്‍ ഈ ക്രമീകരണങ്ങള്‍ നിങ്ങളുടെ ആവശ്യങ്ങള്‍ക്കായി ക്രമീകരിച്ചിട്ടുണ്ടാകില്ല. പുതിയ ക്യാമറയില്‍ വരുത്താന്‍ ആഗ്രഹിക്കുന്ന ഏറ്റവും പ്രധാനപ്പെട്ട മാറ്റങ്ങള്‍ ഏതൊക്കെയാണെന്നു നോക്കാം.
(തുടരും)

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here